



# UCHUMI COMMERCIAL BANK LTD (UCB LTD)

## RIPOTI YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.DISEMBA, 2017

### Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

#### WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31. DISEMBA 2017

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka wa sasa		Mwaka Uliopita	
	12/31/17	12/31/16	12/31/17	12/31/16
<b>A. MALI</b>				
1 Fedha Taslimu	1,278	1,308		
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	3,166	2,983		
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali	318	401		
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	5,619	4,734		
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	(54)	30		
6 Miamala Baina ya Matawi	0	0		
7 Bili Zilizofikiwa	0	0		
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika	0	0		
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	0	0		
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine	0	0		
11 Mikopo Halisi Iliyopo	19,332	16,924		
12 Mali Nyingine	414	378		
13 Uwekezaji wa Hisa	20	20		
14 Akaunti za udhamini				
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	1,003	1,067		
<b>16 JUMLA YA MALI</b>	<b>31,096</b>	<b>27,845</b>		
<b>B. DHIMA</b>				
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	0	0		
18 Amana za Wateja	22,742	20,773		
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu				
20 Amana Maalumu	92	125		
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha				
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa				
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	40	117		
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja				
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi				
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baada	44	56		
27 Dhima Nyingine	109	207		
28 Madeni				
29 <b>JUMLA YA DHIMA</b>	<b>23,027</b>	<b>21,278</b>		
<b>30 MALI/(DHIMA) HALISI</b>	<b>8,069</b>	<b>6,567</b>		
<b>C. FEDHA ZA WANAHISA</b>				
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa	6,878	5,534		
32 Akiba ya Mtaji	12	17		
33 Mapato Yaliyobakizwa	703	439		
35 Akaunti Nyingine za Mtaji	476	577		
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache	-	-		
37 <b>JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA</b>	<b>8,069</b>	<b>6,567</b>		
38 Dhima Zisizo Dhahiri				
39 Mikopo Chechefu	1,674	1,279		
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	569	434		
41 Mali Nyingine Chechefu				
<b>D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA</b>				
i Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	25.95%	23.58%		
ii Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	8.41%	7.37%		
iii Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	87.51%	83.56%		
iv Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	64.00%	62.34%		
v Uwiano wa Mali Zinzozalisha na Jumla ya Mali	77.68%	75.00%		
vi Ongezeko la Amana	9.48%	16.77%		
vii Ongezeko la Mali	11.68%	16.70%		

#### TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31.DISEMBA.2017

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka sasa		Mwaka Uliopita	
	12/31/17	12/31/16	12/31/17	12/31/16
1 Mapato ya Riba	4,041	3,553		
2 Gharama za Riba	(1,150)	(1,004)		
<b>3 Mapato Halisi ya Riba</b>	<b>2,891</b>	<b>2,549</b>		
4 Punguzo/Ongezeko la tongo katika Mikopo	(135)	(127)		
<b>5 Mapato Yasiyo ya Riba:</b>	<b>773</b>	<b>668</b>		
5.1 Ada na Kamisheni	551	492		
5.2 Mapato Mengine	222	176		
<b>6 Gharama Zisizo za Riba:</b>	<b>(2,824)</b>	<b>(2,455)</b>		
6.1 Mishahara na Mafao	(1,305)	(1,182)		
6.2 Gharama za Uendeshaji	(1,360)	(1,128)		
6.3 Uchakavu	(159)	(145)		
<b>7 Faida / (Hasara) kabla ya kodi</b>	<b>705</b>	<b>635</b>		
8 Malipo ya Kodi ya Mapato	(231)	(208)		
<b>9 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato</b>	<b>474</b>	<b>427</b>		
10 Idadi ya Waajiriwa	44	37		
11 Mapato kwa Hisa	6.89%	7.72%		
12 Idadi ya Matawi	2	2		
<b>BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI</b>				
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	1.61%	1.65%		
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Wanahisa	5.87%	6.50%		
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	58.66%	58.16%		
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinzozalisha	11.98%	12.38%		

#### TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.DISEMBA.2017

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka sasa		Mwaka Uliopita	
	12/31/17	12/31/16	12/31/17	12/31/16
<b>I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:</b>				
Mapato/(Hasara) Halisi	705	635		
<b>Marekebisho kwa Ajili ya:</b>				
- Punguzo/ Ongezeko la tongo katika Mikopo	135	127		
-Punguzo katika gharama za Mali isiyohamishika	159	145		
-Hasara Katika Mali				
- Mabadiliko akiba ya kisheria				
-Badiliko Halisi Katika Mikopo	(2,408)	(2,149)		
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali				
-Mabadiliko Halisi Katika Amana za Wateja	1,969	3,312		
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa za Serikali	83	343		
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	21	(279)		
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(48)	(392)		
- Kodi Iliyolipwa	(257)	(198)		
- Mengineyo (bainisha)				
<b>Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji</b>	<b>359</b>	<b>1,544</b>		
<b>II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:</b>				
Gawio Liliopokewa				
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(65)	(466)		
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu				
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala				
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala				
Mengineyo (bainisha)(Amana za Serikali za mda mrefu)				
<b>Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji</b>	<b>(65)</b>	<b>(466)</b>		
<b>III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:</b>				
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu				
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu				
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	1,345	767		
Gawio Liliolipwa kwa Fedha Taslimu	(429)	(477)		
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine				
Mengineyo (bainisha)				
<b>Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha</b>	<b>916</b>	<b>290</b>		
<b>IV: Fedha Taslimu na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu:</b>				
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu	1,210	1,368		
Fedha na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka	6,978	5,610		
<b>Fedha na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka</b>	<b>8,188</b>	<b>6,978</b>		

#### TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2017

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mtaji wa Hisa	Ziada Juu ya Hisa	Mapato yaliyobakizwa	Ziada ya Kisheria	Tengo la Ziada ya Jumla	Ongezeko la Thamani	Mengineyo	Jumla
<b>Mwaka wa sasa 2017</b>								
Salio la mwanzo wa mwaka 1.1.2017	5,534	17	439	319	157	30	71	6,567
Utoaji wa Mtaji wa Hisa								-
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato			474					474
Mapato mengine yaliyojumuishwa								-
Miamala na Wanahisa	1,344							1,344
Mabadiliko katika tongo la mikopo chechefu			100					100
Gawio liliolipwa			(429)					(429)
Ziada juu ya Hisa		(5)						(5)
Ziada ya Kisheria			139	(139)				-
Tengo la Ziada ya Jumla				(20)	20		18	18
Mengineyo								-
<b>Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2017</b>	<b>6,878</b>	<b>12</b>	<b>703</b>	<b>180</b>	<b>177</b>	<b>30</b>	<b>89</b>	<b>8,069</b>
<b>Mwaka Uliopita 2016</b>								
Salio la mwanzo wa mwaka 1.1.2016	4,767	17	565	399	-	-	-	5,748
Utoaji wa Mtaji wa Hisa								-
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato			428					428
Mapato mengine yaliyojumuishwa								-
Miamala na wanahisa	767							767
Gawio liliolipwa			(477)					(477)
Ziada ya Kisheria			80	(80)				-
Tengo la Ziada ya Jumla				(157)	157			-
Ongezeko la thamani						30		30
Mengineyo							71	71
<b>Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2016</b>	<b>5,534</b>	<b>17</b>	<b>439</b>	<b>319</b>	<b>157</b>	<b>30</b>	<b>71</b>	<b>6,567</b>

Imesainiwa na:  
Jina: Cheo  
Angela G. Moshi: Ofisa Mtendaji Mkuu

Samwel A. Wado: Mkuu wa Idara ya Fedha

Ripoti hii ya mahesabu imekaguliwa na MHASIBU CONSALTANTS na kupatiwa hati safi. Taarifa za mahesabu zimeidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 28 Machi, 2018 na kusainiwa kwa niaba na:-

Wilson Ndesanjo Abel Mrema

Mwenyekiti wa Bodi Mkurugenzi

Ripoti ya mahesabu yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia 31.Disemba, 2017 yameandaliwa kwa kutumia kanuni za mahesabu za kimataifa (IFRS).

